Tư vấn bạn về dịch vụ thành lập báo cáo thuế hiện nay nhé

0
135

Các doanh nghiệp siêu nhỏ hiện đang phổ biến hiện nay. Vậy theo quy định nay thì việc Áp dụng chế độ kế toán đối với doanh nghiệp siêu nhỏ được quy định như thế nào?

Sau đây công ty tư vấn thuế Lawkey xin được trình bày câu trả lời cho câu hỏi theo quy định nay thì việc Áp dụng chế độ kế toán đối với doanh nghiệp tư nhân siêu nhỏ được quy định như thế nào? như sau:

Thuế suất thuế giá trị gia tăng của hoạt động đào tạo

Câu trả lời được ban biên tập tham khảo từ các quy định pháp luật mới nhất của Việt Nam:

Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 39/2019/NĐ-CP quy định tiêu chí xác định doanh nghiệp siêu nhỏ như sau:

  1. Doanh nghiệp siêu nhỏ trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản và lĩnh vực công nghiệp, xây dựng có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 10 người và tổng doanh thu của năm không quá 3 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng.

Doanh nghiệp siêu nhỏ trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ có số lao động tham gia bảo hiểm xã hội bình quân năm không quá 10 người và tổng doanh thu của năm không quá 10 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng.

Tại Điều 3 Thông tư 132/2018/TT-BTC, có hiệu lực ngày 15/02/2019, quy định áp dụng chế độ kế toán cho doanh nghiệp siêu nhỏ như sau:

– Doanh nghiệp siêu nhỏ nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo phương pháp tính trên thu nhập tính thuế áp dụng chế độ kế toán theo quy định tại Chương II Thông tư này.

– Doanh nghiệp siêu nhỏ nộp thuế TNDN tính theo tỷ lệ % trên doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ áp dụng chế độ kế toán theo quy định tại Chương III Thông tư này hoặc có thể lựa chọn áp dụng chế độ kế toán theo quy định tại Chương II Thông tư này.

– Doanh nghiệp siêu nhỏ có thể lựa chọn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa ban hành theo Thông tư số 133/2016/TT-BTC ngày 26/8/2016 của Bộ Tài chính cho phù hợp với đặc điểm hoạt động sản xuất kinh doanh và yêu cầu quản lý của doanh nghiệp.

– Doanh nghiệp siêu nhỏ phải áp dụng chế độ kế toán nhất quán trong một năm tài chính. Việc thay đổi chế độ kế toán áp dụng chỉ được thực hiện tại thời điểm đầu năm tài chính kế tiếp.

Trên đây là quy định về áp dụng chế độ về dịch vụ kế toán thuế cho doanh nghiệp siêu nhỏ. Chúc doanh nghiệp thành công.

Để tránh các rủi ro pháp lý vui lòng liên hệ ngay:

Công ty TNHH tư vấn LawKey Việt Nam

Phòng 1605 tầng 16 tòa B10B, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội

Điện thoại: (024) 665.65.366    Hotline: 0967.59.1128

Email: [email protected]        Facebook: LawKey

 

 

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.